घर Editorial व्हिएतनामी एजुकेशन जगातील सर्वोत्तम ; व्हिएतनामच्या स्कूल्स इतक्या चांगल्या का आहेत?

व्हिएतनामी एजुकेशन जगातील सर्वोत्तम ; व्हिएतनामच्या स्कूल्स इतक्या चांगल्या का आहेत?

76
0

Education (Nitin Yelmar) : व्हिएतनामला शिक्षणाचे मूल्य समजले आहे आणि व्हिएतनामी मुलांना जगातील सर्वोत्कृष्ट शालेय शिक्षण प्रणालीचा अनुभव येतो. द इकॉनॉमिस्ट या प्रसिद्ध ब्रिटिश मासिकाने अलीकडील लेखात लिहिले आहे, व्हिएतनामची दरडोई जीडीपी सध्या फक्त US$3,760 आहे. मलेशिया आणि थायलंड सारख्या शेजारील देशांपेक्षा कमी आहे. परंतु व्हिएतनामी मुले “जगातील सर्वोत्तम शालेय शिक्षण प्रणालींमधून जातात,” ही स्थिती वाचनाच्या आंतरराष्ट्रीय मूल्यांकनांमध्ये उत्कृष्ट कामगिरी दर्शवते. ‘व्हिएतनामच्या शाळा इतक्या चांगल्या का आहेत?’ जागतिक बँकेच्या ताज्या डेटाचा हवाला नुसार, शिकण्याच्या स्कोअरच्या बाबतीत व्हिएतनामी विद्यार्थी केवळ मलेशिया आणि थायलंडमधील त्यांच्या समकक्षांना मागे टाकत नाहीत तर यूके आणि कॅनडामधील सहा पटीने श्रीमंत देशांनाही मागे टाकतात. शिवाय व्हिएतनाममध्ये विद्यार्थ्यांचे गुण लिंग आणि प्रादेशिक असमानतेचे प्रमाण प्रदर्शित करत नाहीत, ही समस्या इतर देशांमध्ये सामान्य आहे.

व्हिएतनामच्या शिक्षणाच्या यशाचे रहस्य वर्गात आहे त्याची मुले  विशेषत: सुरुवातीच्या काळात शाळेत अधिक शिकतात.  2020 मध्ये केलेल्या अभ्यासात स्टॉकहोम स्कूल ऑफ इकॉनॉमिक्सचे अभिजीत सिंग यांनी इथिओपिया, भारत, पेरू आणि व्हिएतनाममधील विद्यार्थ्यांनी घेतलेल्या समान चाचण्यांमधून डेटाचे परीक्षण करून व्हिएतनामच्या शाळांची अधिक उत्पादकता मोजली. त्याने दाखवून दिले की पाच ते आठ वयोगटातील व्हिएतनामी मुले सर्वात पुढे आहेत. व्हिएतनाममध्ये आणखी एक वर्ष शिक्षण घेतल्याने मूल गुणाकाराची साधी समस्या २१ टक्के गुणांनी सोडवण्याची शक्यता वाढते, भारतात ते  6 टक्के आहे.

87 पैकी 56 विकसनशील देशांमध्ये 1960 च्या दशकापासून शिक्षणाचा दर्जा खालावला आहे. तर व्हिएतनाम हा “शाळांनी या प्रवृत्तीला सातत्याने बळकटी देणार्‍या देशांपैकी एक लहान अल्पसंख्याक देश आहे.”

व्हिएतनामी शिक्षकांची क्षमता हे सर्वात महत्त्वाचे कारण आहे, ते अधिक चांगले पात्र असतीलच असे नाही परंतु ते “शिकवण्यात अधिक प्रभावी” आहेत.

व्हिएतनामी विद्यार्थ्यांशी भारतीयांची तुलना करणारा आणखी एक अभ्यास गणिताच्या चाचण्यांमधील गुणांमधील फरक शिकवण्याच्या गुणवत्तेतील तफावतीला देतो. व्हिएतनामचे शिक्षक त्यांचे काम चांगले करतात कारण ते व्यवस्थित व्यवस्थापित आहेत. त्यांना वारंवार प्रशिक्षण दिले जाते आणि वर्ग अधिक आकर्षक बनवण्याचे स्वातंत्र्य दिले जाते.

प्रादेशिक असमानतेचा सामना करण्यासाठी दुर्गम भागात नियुक्त केलेल्या शिक्षकांना नेहमीपेक्षा जास्त पगार दिला जातो आणि सर्वात महत्त्वाचे म्हणजे शिक्षकांचे मूल्यांकन त्यांच्या विद्यार्थ्यांच्या कामगिरीवर आधारित असते. ज्यांचे विद्यार्थी चांगले काम करतात त्यांना प्रतिष्ठित “शिक्षक उत्कृष्टता” पदव्या देऊन सन्मानित केले जाते.

राज्यांना त्यांच्या बजेटपैकी 20 टक्के शिक्षणावर खर्च करणे आवश्यक आहे, ज्यामुळे प्रादेशिक समानतेला मदत झाली आहे. व्हिएतनामच्या कम्युनिस्ट पार्टीचे योग्य लक्ष अभ्यासक्रम आणि अध्यापन मानकांचे सुनिश्चित करते.

याव्यतिरिक्त, व्हिएतनामी समाज पारंपारिकपणे शिक्षणाला खूप महत्त्व देतो. एशियन डेव्हलपमेंट बँकेचे सामाजिक-क्षेत्र अधिकारी एनगो क्वांग विन्ह यांनी म्हटले आहे की गरीब पालक देखील त्यांच्या मुलांच्या अभ्यासात गुंतवणूक करण्याचा सर्वोत्तम प्रयत्न करतात. मोठ्या शहरांमध्ये, अनेक कुटुंबे त्यांच्या मुलांची नोंदणी करण्यासाठी चांगल्या शिक्षकांसह शाळा शोधतात. या सर्व गोष्टींमुळे भरपूर बक्षिसे मिळाली आहेत. जसजसे शाळा सुधारल्या आहेत, तसतशी व्हिएतनामची अर्थव्यवस्थाही सुधारली आहे.

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा