घर Lifestyle नेहा भट्टच्या शेतीतील प्रयोगांतून राष्ट्रीय पुरस्कार जिंकला, शेतकऱ्यांच्या आरोग्याचे रक्षण करण्यात मदत...

नेहा भट्टच्या शेतीतील प्रयोगांतून राष्ट्रीय पुरस्कार जिंकला, शेतकऱ्यांच्या आरोग्याचे रक्षण करण्यात मदत केली

305
0

जागतिक आरोग्य दिन विशेषांक : कर्नाटकातील नेहा भट्टने तिच्या अभ्यासात आणि शेतीतील प्रयोगांतून एक असे मशीन विकसित केले ज्याने तिला वैज्ञानिक आणि औद्योगिक संशोधन परिषद (CSIR) इनोव्हेशन पुरस्कार जिंकला.

कर्नाटकातील पुत्तूर शहरातील इयत्ता 10वीची विद्यार्थिनी नेहा भट्ट हिने नुकतेच पर्यावरणपूरक कृषी स्प्रेअर विकसित केले. वैज्ञानिक आणि औद्योगिक संशोधन परिषदेकडून (CSIR) विद्यार्थ्यांसाठी दिल्या जाणार्‍या  इनोव्हेशन पुरस्कारासाठी राष्ट्रीय स्तरावर तिने तिसरे पारितोषिक पटकावले आहे. तिला 30,000 रुपयांचे रोख पारितोषिक मिळाले.

वेळ, संसाधने आणि उर्जेची बचत करणारे स्वयंचलित फवारणी यंत्र सुपारी उगवणाऱ्या शेतकऱ्यांसाठी आहे. बुरशीजन्य संसर्ग टाळण्यासाठी प्रत्येक पावसाळ्यात शेतकरी सुपारी पिकावर ‘बोर्डो’ किंवा ‘बोर्डो’ नावाच्या मिश्रणाची फवारणी करतात. ही फवारणी जेव्हा हाताने केली जाते, तेव्हा तांबे सल्फेटचे मिश्रण, चुना आणि पाण्याचे मिश्रण शेतकऱ्यांसाठी आरोग्यासाठी अनेक धोके निर्माण करते.  जसे की छाती किंवा ओटीपोटात जळजळ, मळमळ आणि डोकेदुखी.

तिच्या वडिलांकडून आशा समस्यांबद्दल ऐकल्यानंतर, नेहाच्या डोक्यात सादर कल्पना आली आणि त्यावर काम करण्यास सुरुवात केली.तिचे पालक, स्थानिक शेतकरी, तिच्या शाळेतील अटल टिंकरिंग लॅब आणि NXplorers यांच्या मार्गदर्शनाने नेहाने 30 किलो वजनाचे स्वयंचलित मशीन तयार केले आणि CSIR इनोव्हेशन प्रोग्रामसाठी प्रोटोटाइप सादर केला.

तिच्या या संशोधनामुळे शेतकऱ्यांच्या आरोग्यास  मदत झाली आहे.

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा